Tư vấn luật

Tôi có được xây nhà hết diện tích đất 52m2 hay không?

27/12/2019 - 03:41

Hỏi: Gia đình tôi hiện đang sở hữu mảnh đất rộng 52m2 có sẵn nhà rộng 37m2 trên đất, bất động sản cũng đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền trên đất.

Hiện chúng tôi muốn xây nhà hết phần đất 52m2 liệu có được không? Nếu được thì các thủ tục thực hiện như thế nào? Chân thành cảm ơn!

[email protected]

Luật sư tư vấn:

Mật độ xây dựng thuần (nét-tô) tối đa cho phép với loại nhà ở riêng lẻ theo quy định tại bảng 2.6 thì gia đình bạn chỉ được phép xây dựng tối đa 90% diện tích đất, tương đương với 46,8m2 trên nền đất đất 52m2.

xây nhà hết diện tích đất 52m2
Tôi có được xây nhà hết diện tích đất 52m2 hay không?

Hồ sơ cấp phép xây dựng được quy định tại Điều 95 Luật nhà ở. Gồm có:

-   Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng (theo mẫu);

-   Một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai (bản sao);

-   Bản vẽ thiết kế xây dựng;

-   Bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.

“Ủy ban nhân dân cấp huyện cấp giấy phép xây dựng đối với các công trình, nhà ở riêng lẻ xây dựng trong đô thị, trung tâm cụm xã, trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa thuộc địa bàn do mình quản lý, trừ các công trình xây dựng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này”, Luật xây dựng quy định.

Công ty Luật Hợp danh Thiên Thanh

(cafeland)

Chia sẻ

Tin mới nhất

Tin cũ hơn

Chủ đề được quan tâm